Nội dung

Lĩnh vực

Đặt câu hỏi

Họ và tên(*)

Email(*)

Số điện thoại

Địa chỉ

Lĩnh vực

Tiêu đề(*)

Nội dung(*)

Mã xác nhận(*)

     

Bồi dưỡng chức danh nghề nghiệp

Cuối năm 2022 này bên mình có đào tạo bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp từ xa không ạ. em có nhu cầu đăng ký lớp kỹ sư hạng 3 ạ
Đoàn thị yến (Doanyen53@gmail.com) - Bệnh viện phổi - nghi vạn- nghi lộc - nghệ an

V/V kiểm tra chất lượng thép nhập khẩu dạng phi mậu dịch

Kính gửi Bộ Khoa học Công Nghệ Công ty chúng tôi có nhập khâu lô hàng thép không gỉ cán nguội làm nguyên liệu cho thử nghiệm sản xuất dưới loại hình H11 - Nhập khẩu hàng phi mậu dịch không thanh toán. Căn cứ theo Quy định tại Nghị định 13/2022/NĐ-CP, mục p, Khoản 2, Điều 1 về miễn kiểm tra chất lượng đối với hàng hóa nhóm 2, hàng hóa không nhằm mục đích kinh doanh (loại hình phi mậu dịch) có thể được miễn kiểm tra chất lượng thép. Như vậy, với trường hợp công ty chúng tôi làm thủ tục nhập khẩu thép không nhằm mục đích kinh doanh, chỉ sử dụng cho việc thử nghiệm sản xuất tại công ty, sau đó tiêu hủy thì có cần phải làm thủ tục kiểm tra chất lượng không? Xin trân trọng cảm ơn và mong sớm nhận được câu trả lời từ quý bộ
Dương Thị Hồng Vân (vandth@alcvietnam.com) - Lô B2, Đường C2, KCN Cát lái cụm 2, Phường Thạnh Mỹ Lợi TP Thủ Đức, HCM

Thực hiện Quyết định 18/2019/QĐ-TTg ngày 19.04.2019

Kính gởi : Bộ khoa học công nghệ. Công ty chúng tôi là DN CHẾ XUẤT. Năm 2003 và 2007 công ty chúng tôi có nhập khẩu máy ép nhựa ĐÃ QUA SỬ DỤNG TRÊN 80% - HS CODE 8477 803900 tạo tài sản cố định. Tại thời điểm nhập khẩu không làm giám định máy móc đã qua sử dụng. Hiện nay, công ty chúng tôi muốn thanh lý máy ép nhựa nói trên để bán cho DN nội địa. theo như Quyết định 18/2019/QĐ-TTg có ghi :" 2. Quyết định này không áp dụng đối với máy móc, thiết bị, dây chuyền công nghệ đã qua sử dụng trong các trường hợp sau đây: e) Mua bán giữa các doanh nghiệp trong khu chế xuất, doanh nghiệp trong khu phi thuế quan; doanh nghiệp trong khu chế xuất bán tài sản thanh lý vào nội địa;" Nhưng khi chúng tôi nộp công văn xin thanh lý máy ép nhựa thì cơ quan HẢI QUAN yêu cầu công ty chúng tôi phải đi giám định máy móc mới được thanh lý vì thời điểm nhập khẩu công ty chúng tôi không làm giám định nên bây giờ phải giám định lại. Như vây, với trường hợp này công ty chúng tôi có cần đi giám định hay không? Nếu có, thi văn bản, công văn nào điều chỉnh cho trường hợp của chúng tôi hay không? Xin trân trọng cảm ơn và mong sớm nhận được câu trả lời từ quý bộ.
Võ Hằng (lehangdaiwapls@gmail.com) - quận 7, HCM

Doanh nghiệp Công nghệ cao

Đăng ký hợp đồng chuyển giao công nghệ Kính gửi: Bộ khoa học công nghệ Công ty tôi có ký hợp đồng chuyển giao công nghệ với công ty mẹ ở nước ngoài từ năm 2016. Và được cấp giấy chứng nhận Doanh nghiệp công nghệ cao từ năm 2018 .Trên hợp đồng chuyển giao công nghệ có nêu rõ Hợp đồng có hiệu lực 2 năm kể từ ngày ký và sẽ được tự động gia hạn hợp đồng . Hỏi:Trường hợp Công ty chúng tôi không đăng ký xin gia hạn , sửa đổi hợp đồng theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 31 của Luật chuyển giao công nghệ Thì, Giấy chứng nhận Doanh nghiệp Công nghệ cao có bị thu hồi hay không ? Xin trân trọng cảm ơn!
Lê Tiểu My (Mylee368@gmail.com) - Mỹ đình Hà Nội

Quy trình, thủ tục thẩm định hồ sơ công nghệ cho công ty tại Việt Nam

Hiện tại công ty chúng tôi đang có nhu cầu thẩm định công nghệ đốt rác phát điện tại Việt Nam ( công ty nước ngoài, đã triển khai rất nhiều dự án đốt rác phát điện ở nước ngoài), xin hỏi quy trình, thủ tục cụ thể thế nào và liên hệ phòng/ ban nào của Bộ để xúc tiến công việc này
Ngô Hải Đoàn (ngodoan93@gmail.com) - Cầu Giấy- Hà Nội

Đăng ký hợp đồng chuyển giao công nghệ

Kính gửi: Bộ khoa học công nghệ Công ty tôi có ký hợp đồng chuyển giao công nghệ với công ty mẹ ở nước ngoài từ năm 2016. Trên hợp đồng có nêu rõ Hợp đồng có thời hạn đến ngày 31/10/2021. Hợp đồng sẽ tự động gia hạn hàng năm trừ khi các bên có văn bản thỏa thuận chấm dứt hợp đồng. Công ty tôi đã đăng ký hợp đồng chuyển giao công nghệ nêu trên với sở khoa học và công nghệ tỉnh vào năm 2018. Hỏi: Khi hợp đồng tự động gia hạn vào ngày 01/11/2021, công ty tôi có phải làm thủ tục đăng ký gia hạn với sở khoa học công nghệ hay không? Nếu có thì thủ tục như thế nào? Xin trân trọng cảm ơn!
Nguyễn Bình Nguyên (Nguyen061113@gmail.com) -